सेवानिवृत्त व्यक्तीने आय टी रिटर्न का भरावा जाणुन घ्या..

अनेक निवृत्ती वेतनधारक बँकेत फॉर्म 16 वर स्वाक्षरी करून ज्येष्ठ नागरिकत्व सवलतीचा दावा करणारे आयटी रिटर्न भरत नाहीत. परंतु त्यांना जे कळत नाही ते म्हणजे आयटी शून्य टॅक्स रिटर्न न भरल्याने ते एका मोठ्या सुविधेपासून वंचिंत होतात हे त्यांना माहिती नसते. पेन्शनधारक याना हे माहिती पाहिजे जेणेकरून ते या लाभापासून वंचित राहणार नाहीत.
म्हैसूरचे श्री एन व्ही नागराज वकील यांच्याकडून. त्यांच्या या माहितीबद्दल आम्ही त्यांचे आभारी आहोत.
पेन्शनरचा दुर्दैवाने अपघाती मृत्यू झाल्यास
बहुतेक निवृत्तीवेतनधारक रिटर्न भरण्यास कचरतात, परंतु, येथे एक महत्त्वाची माहिती आहे जी दर्शवते की पेन्शनधारकाच्या अपघाती मृत्यूच्या वेळी आयटी रिटर्न भरल्याने पेन्शनधारकांच्या कुटुंबाला मोठा फायदा होतो.
मोटार वाहन कायदा, 1988 च्या कलम 166 नुसार (2013 च्या दिवाणी अपील क्रमांक 9858 अंतर्गत सर्वोच्च न्यायालयाचा निकाल, 2008 च्या SLP (C) क्रमांक 1056 वरून उद्भवलेला 31 ऑक्टोबर 2013),
अपघातात मृत्युमुखी पडलेल्या निवृत्तीवेतनधारकाच्या कुटुंबाला मागील तीन वर्षांच्या सरासरी उत्पन्नाच्या 10 पट मिळण्याचा हक्क आहे, जर त्याने किंवा तिने मागील तीन वर्षांचे आयटी रिटर्न भरले असेल.
उदाहरणार्थ, पेन्शनधारकाची मासिक पेन्शन २५०००/- असल्यास त्याचे वार्षिक उत्पन्न ३,००,००० आहे. तीन वर्षांसाठी त्याचे सरासरी उत्पन्न सुद्धा सांगा, सोप्या हिशोबासाठी 3,00,000 आहे, तर त्याच्या कुटुंबाला सरकारकडून 3 लाखांच्या 10 पट – 30, 00, 000 रुपये मिळतील. आयटी रिटर्न्स व्यतिरिक्त इतर कोणताही पुरावा कोर्टाद्वारे मान्य केला जाणार नाही. त्यामुळे, पेन्शनधारकाने नियमितपणे आयटी रिटर्न भरणे, निवृत्तीवेतनधारकाच्या अपघाती मृत्यूनंतर त्याच्या शोकग्रस्त कुटुंबाला मोठा आर्थिक दिलासा देण्यास मदत करेल.
या फायद्याची माहिती नसल्यामुळे आयटी रिटर्न भरण्यात अयशस्वी झाल्यामुळे पेन्शनधारकाच्या मृत्यूमुळे त्याच्या कुटुंबाचे मोठे नुकसान होते.
***अखिल भारतीय ग्राहक पंचायत***

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

[democracy id="1"]